shafi_banner

labarai

Bayan shiga girma, jin ɗan adam yana raguwa a hankali. A kowace shekara 10, abin da ke faruwa na asarar ji kusan ninki biyu, kuma kashi biyu bisa uku na manya masu shekaru ≥ 60 suna fama da wani nau'i na rashin ji na asibiti. Akwai dangantaka tsakanin rashin ji da nakasar sadarwa, raguwar fahimi, ciwon hauka, ƙarin farashin magani, da sauran sakamakon lafiya mara kyau.

A hankali kowa zai fuskanci asarar ji mai nasaba da shekaru a tsawon rayuwarsa. Ƙarfin sauraron ɗan adam ya dogara da ko kunnen ciki (cochlea) zai iya daidaita sauti cikin siginar jijiyoyi (wanda daga baya aka sarrafa su kuma aka canza su zuwa ma'ana ta hanyar kwakwalwar kwakwalwa). Duk wani canje-canje na cututtukan cututtuka a cikin hanyar daga kunne zuwa kwakwalwa na iya haifar da mummunan tasiri akan ji, amma asarar jin da ke da alaka da shekaru wanda ya shafi cochlea shine mafi yawan sanadi.

Siffar asarar jin da ke da alaƙa da shekaru ita ce a hankali a hankali a hankali na ƙwayoyin jijiya na kunne da ke da alhakin shigar da sauti cikin siginar jijiya. Ba kamar sauran sel a cikin jiki ba, ƙwayoyin gashi masu ji a cikin kunnen ciki ba za su iya sake farfadowa ba. Karkashin tasirin abubuwan da ke tattare da illolin daban-daban, a hankali wadannan kwayoyin halitta za su yi hasara a tsawon rayuwar mutum. Muhimman abubuwan haɗari ga asarar ji mai alaƙa da shekaru sun haɗa da tsufa, launin fata mai sauƙi (wanda ke nuna alamar launi na cochlear saboda melanin yana da tasiri mai kariya a kan cochlea), namiji, da bayyanar amo. Sauran abubuwan haɗari sun haɗa da haɗarin cututtukan cututtukan zuciya, irin su ciwon sukari, shan taba da hauhawar jini, wanda zai iya haifar da rauni na microvascular na tasoshin jini na cochlear.

Sauraron ɗan adam yana raguwa a hankali yayin da suka shiga girma, musamman ma idan ana maganar jin sautuka masu yawa. Abubuwan da ke faruwa na rashin ji na asibiti yana ƙaruwa da shekaru, kuma a kowane shekaru 10, abin da ya faru na asarar ji kusan ninki biyu. Saboda haka, kashi biyu bisa uku na manya masu shekaru ≥ 60 suna fama da wani nau'i na asarar ji na asibiti.

Nazarin cututtukan cututtukan cututtuka sun nuna alaƙa tsakanin asarar ji da shingen sadarwa, raguwar fahimi, lalata, ƙarar farashin magani, da sauran sakamakon rashin lafiya. A cikin shekaru goma da suka gabata, bincike ya mayar da hankali musamman kan tasirin rashin ji a kan raguwar fahimi da hauka, bisa ga wannan shaida, Hukumar Lancet akan Dementia ta kammala a cikin 2020 cewa asarar ji a tsakiyar da tsufa shine mafi girman haɗarin da za a iya canzawa don haɓaka haɓakar hauka, yana lissafin kashi 8% na duk cututtukan dementia. Ana hasashe cewa babbar hanyar da rashin ji ke ƙara raguwar fahimi da haɗarin hauka shine illar rashin ji da rashin isassun bayanan saurare akan nauyin fahimi, ciwon kwakwalwa, da keɓewar zamantakewa.

Asarar jin da ke da alaƙa da shekaru za ta bayyana a hankali a hankali a cikin kunnuwa biyu na tsawon lokaci, ba tare da bayyanannun abubuwan da suka faru ba. Zai shafi jin sauti da tsabta, da kuma kwarewar sadarwa ta yau da kullun na mutane. Masu fama da ƙarancin ji sau da yawa ba sa gane cewa jin su yana raguwa kuma a maimakon haka sun yi imanin cewa matsalolin jin su na faruwa ne ta hanyar abubuwa na waje kamar rashin bayyananniyar magana da hayaniyar baya. Mutanen da ke da mummunar asarar ji za su lura da al'amuran tsabtar magana a hankali ko da a cikin wurare masu natsuwa, yayin da magana a cikin yanayi mai hayaniya za su ji gajiya saboda ana buƙatar ƙarin ƙoƙari na fahimta don aiwatar da siginar magana. Yawancin lokaci, ’yan uwa suna da mafi kyawun fahimtar matsalolin ji na majiyyaci.

A lokacin da ake kimanta matsalolin ji na majiyyaci, yana da mahimmanci a fahimci cewa fahimtar mutum game da ji yana dogara ne akan abubuwa huɗu: ingancin sauti mai shigowa (kamar attenuation na siginar magana a cikin ɗakuna tare da ƙarar bango ko amsawa), tsarin injin watsa sauti ta tsakiyar kunne zuwa cochlea (watau sauraren motsi), cochlea tana canza siginar sauti zuwa siginar sauti da na'urar firikwensin da ke jujjuya su a cikin kwakwalwa (injin na'urar firikwensin). cerebral cortex yana yanke siginar jijiya zuwa ma'ana (watau sarrafa ji na tsakiya). Lokacin da majiyyaci ya gano matsalar ji, dalilin zai iya kasancewa ɗaya daga cikin sassa huɗun da aka ambata a sama, kuma a yawancin lokuta, an riga an riga an shafe fiye da sashi ɗaya kafin matsalar jin ta bayyana.

Manufar tantancewar asibiti ta farko ita ce a tantance ko majiyyaci yana da asarar ji mai sauƙi da za a iya magance shi ko wasu nau'ikan asarar ji waɗanda za su iya buƙatar ƙarin kimantawa ta wurin likitancin otolaryngologist. Haɓakawa na ji wanda likitocin iyali za su iya bi da su sun hada da otitis media da cerumen embolism, wanda za'a iya ƙayyade bisa tarihin likita (kamar babban farawa tare da ciwon kunne, da cikar kunne tare da kamuwa da cututtuka na numfashi na sama) ko jarrabawar otoscopy (kamar cikakken cerumen embolism a cikin kunnen kunne). Alamomin da ke tare da su da alamun rashin ji waɗanda ke buƙatar ƙarin kimantawa ko tuntuɓar likitancin otolaryngologist sun haɗa da fitar da kunne, rashin daidaituwa na otoscopy, tinnitus mai dagewa, juwa, jujjuyawar ji ko asymmetry, ko rashin ji kwatsam ba tare da haifar da wani dalili ba (kamar zubar da kunnen tsakiya).

 

Rashin ji na ji ba zato ba tsammani yana ɗaya daga cikin ƴan asarar ji waɗanda ke buƙatar kimanta gaggawa ta likitancin otolaryngologist (zai fi dacewa a cikin kwanaki 3 da farawa), saboda ganewar farko da kuma amfani da sa baki na glucocorticoid na iya inganta damar jin dawowar. Rashin ji na ji ba zato ba tsammani ba kasafai ba ne, tare da abin da ya faru na shekara-shekara na 1/10000, galibi a cikin manya masu shekaru 40 ko sama da haka. Idan aka kwatanta da asarar ji guda ɗaya da ke haifar da dalilai masu ma'ana, marasa lafiya da ke da asarar ji kwatsam yawanci suna ba da rahoto mai tsanani, rashin jin raɗaɗi a cikin kunne ɗaya, yana haifar da kusan cikakkiyar gazawar ji ko fahimtar wasu suna magana.

 

A halin yanzu akwai hanyoyi da yawa na gefen gado don tantance asarar ji, gami da gwaje-gwajen raɗaɗi da gwajin murɗa yatsa. Koyaya, hankali da ƙayyadaddun waɗannan hanyoyin gwaji sun bambanta sosai, kuma ana iya iyakance tasirin su bisa yuwuwar asarar ji mai alaƙa da shekaru a cikin marasa lafiya. Yana da mahimmanci a lura cewa yayin da ji yake raguwa a hankali a tsawon rayuwar mutum (Hoto na 1), ba tare da la'akari da sakamakon binciken ba, za a iya cewa majiyyaci yana da wani nau'i na asarar jin shekaru dangane da shekarunsa, alamun da ke nuna rashin jin, kuma babu wasu dalilai na asibiti.

微信图片_20240525164112

Tabbatar da kimanta asarar ji kuma koma ga likitan audio. A yayin aikin tantance ji, likita yana amfani da na'urar tantance sauti a cikin dakin da ke hana sauti don gwada jin mara lafiyar. Ƙimar ƙaramar ƙarfin sauti (watau ƙofar ji) wanda majiyyaci zai iya dogara da shi a cikin decibels tsakanin kewayon 125-8000 Hz. Ƙarƙashin kofa na ji yana nuna kyakkyawan ji. A cikin yara da matasa, bakin kofa ga kowane mitoci yana kusa da 0 dB, amma yayin da shekaru ke ƙaruwa, ji a hankali yana raguwa kuma matakin ji yana ƙaruwa a hankali, musamman don sauti mai ƙarfi. Hukumar Lafiya ta Duniya ta rarraba ji bisa matsakaicin kofa na ji na mutum a mafi mahimmancin mitar sauti don magana (500, 1000, 2000, da 4000 Hz), wanda aka sani da matsakaicin sautin mitar mitar mai tsafta [PTA4]. Likitoci ko marasa lafiya na iya fahimtar tasirin matakin jin haƙuri akan aiki da dabarun gudanarwa masu dacewa bisa PTA4. Sauran gwaje-gwajen da aka gudanar yayin gwaje-gwajen ji, kamar gwaje-gwajen jin motsin kashi da fahimtar harshe, na iya taimakawa bambance ko dalilin rashin ji na iya zama asarar ji ko rashin sarrafa ji na tsakiya, da ba da jagora ga tsare-tsaren gyara ji.

Babban tushen asibiti don magance asarar ji da ke da alaƙa da shekaru shine haɓaka damar yin magana da sauran sautuna a cikin yanayin ji (kamar kiɗa da ƙararrawar sauti) don haɓaka ingantaccen sadarwa, shiga cikin ayyukan yau da kullun, da aminci. A halin yanzu, babu maganin maidowa don asarar ji mai alaƙa da shekaru. Gudanar da wannan cuta ya fi mayar da hankali kan kariyar ji, ɗaukar dabarun sadarwa don inganta ingancin siginar sauti masu shigowa (bayan hayaniyar da ke fafatawa), da amfani da na'urorin ji da na'urar shigar da sauti da sauran fasahar ji. Adadin amfani da na'urorin ji ko na'urorin da aka saka a cikin jama'ar masu amfana (wanda aka ƙaddara ta hanyar ji) har yanzu yana da ƙasa sosai.
Mahimman dabarun kariyar ji shine a rage yawan hayaniyar ta hanyar nisantar tushen sauti ko rage sautin sautin, da kuma amfani da na'urorin kariya na ji (kamar toshe kunnuwa) idan ya cancanta. Dabarun sadarwa sun hada da kwadaitar da mutane su rika zance ido-da-ido, sanya tsayin daka a yayin zance, da rage hayaniya. A lokacin da ake sadarwa fuska-da-fuska, mai sauraro na iya samun fitattun sigina na ji da kuma ganin yanayin fuskar mai magana da motsin lebe, wanda ke taimakawa tsarin juyayi na tsakiya ya yanke siginar magana.
Kayayyakin ji sun kasance babbar hanyar shiga tsakani don magance asarar ji mai alaƙa da shekaru. Na'urorin ji na iya haɓaka sauti, kuma ƙarin na'urorin ji na ci gaba kuma na iya haɓaka sigina-zuwa-hayan sautin da ake so ta hanyar makirufo mai jagora da sarrafa siginar dijital, wanda ke da mahimmanci don haɓaka sadarwa a cikin mahallin hayaniya.
Na'urorin ji marasa sayan magani sun dace da manya masu ƙarancin ji zuwa matsakaicin rashi, ƙimar PTA4 gabaɗaya bai wuce 60 dB ba, kuma wannan yawan jama'a yana da kashi 90% zuwa 95% na duk marasa lafiyar ji. Idan aka kwatanta da wannan, kayan aikin ji na likitanci suna da matakin fitowar sauti mafi girma kuma sun dace da manya waɗanda ke da asarar ji mai tsanani, amma ana iya samun su kawai daga ƙwararrun ji. Da zarar kasuwa ta girma, ana sa ran farashin na'urorin ji na-da-counter zai yi daidai da na'urorin kunne mara waya mai inganci. Kamar yadda aikin taimakon ji ya zama siffa ta yau da kullun na belun kunne mara waya, na'urorin jin kan-da-counter na iya zama ba bambanta da na'urar kunne mara waya ba.
Idan rashin jin yana da tsanani (ƙimar PTA4 gabaɗaya ≥ 60 dB) kuma har yanzu yana da wuyar fahimtar wasu bayan amfani da na'urorin ji, ana iya karɓar tiyatar dasa ta cochlear. Cochlear implants su ne na'urorin prosthetic na jijiyoyi waɗanda ke ɓoye sauti kuma kai tsaye suna motsa jijiyoyi na cochlear. Likitan otolaryngologist ne ke dasa shi yayin aikin tiyata na waje, wanda zai ɗauki kimanin awanni 2. Bayan dasawa, marasa lafiya suna buƙatar watanni 6-12 don daidaitawa da jin da aka samu ta hanyar shigar da cochlear da kuma fahimtar haɓakar wutar lantarki a matsayin harshe mai ma'ana da sauti.


Lokacin aikawa: Mayu-25-2024